THAY ĐỔI QUYỀN NUÔI DƯỠNG CON CỦA

NGƯỜI CÒN LẠI

 

Câu hỏi của bạn đọc: Xin chào Luật sư, tôi và chồng đã ly hôn được 3 năm, con gái 9 tuổi ở với bố và ông bà nội. Năm vừa rồi, anh ta cưới vợ mới và đem con ra ở riêng cùng vợ. Gần đây con thường xuyên gọi cho tôi và rất hay khóc kêu nhớ mẹ. Tôi gặp cháu thì thấy cháu gầy hơn, lên lớp thì cô chủ nhiệm nói cháu hay vắng học, ngồi học không tập trung. Tôi rất lo lắng và nghi ngờ chồng cùng vợ mới đối xử không tốt với con, hàng xóm nói bố hay to tiếng với cháu, có khi còn đánh cháu. Cuối tuần đón cháu về bà ngoại, tôi gặng hỏi thì con nói muốn ở với mẹ, bố với dì hay mắng con có khi còn đánh, còn kêu con làm việc nhà, không đưa con đi học. Tôi thật sự rất bức xúc, lúc ly hôn do tôi không đủ điều kiện nên không nuôi con được. Xin hỏi luật sư giờ tôi đã ổn định và muốn dành lại quyền nuôi con được không? Rất mong luật sư tư vấn.

Trả lời của Luật sư: Cảm ơn bạn đã chia sẻ câu chuyện của mình, rất chia sẻ với bạn. Trường hợp của bạn luật sư xin được tư vấn như sau:

Về căn cứ thay đổi quyền trực tiếp nuôi con sau ly hôn, tại khoản 2 Điều 84, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định:

“2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.”

Bạn có thể thỏa thuận với chồng về việc thay đổi quyền nuôi con để con có môi tường phát triển toàn diện hơn. Việc thỏa thuận dựa trên sự tự nguyện của các bên và thể hiện bằng văn bản.

Nếu như không thỏa thuận được với nhau thì bạn có quyền yêu cầu tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con từ chồng bạn sang cho bạn, tuy nhiên bạn phải chứng minh được chồng cũ của bạn không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc điều kiện chăm sóc, nuôi dưỡng con của anh ấy không tốt bằng bạn. Để chứng minh có đủ điều kiện tốt hơn chồng để nuôi con, ngoài yếu tố tài chính bạn có thể nêu các điều kiện khác như: thời gian có thể chăm sóc, giáo dục con, các yếu tố về tinh thần như vui chơi, giải trí, chỗ ở, điều kiện bảo đảm học tập của con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 7 tuổi trở lên.

Hồ sơ đề nghị thay đổi quyền nuôi con gồm:

- Đơn đề nghị thay đổi quyền nuôi con sau khi ly hôn;

- Bản án ly hôn;

- Các tài liệu chứng minh yêu cầu thay đổi người nuôi con là có căn cứ pháp luật;

- Sổ hộ khẩu, chứng minh thư nhân dân (bản sao chứng thực);

- Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực).

Thủ tục đề nghị thay đổi quyền nuôi con:

- Nộp hồ sơ khởi kiện tại TAND quận/huyện người đang trực tiếp nuôi con) đang cư trú, làm việc.

-  Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án thông báo nộp tiền tạm ứng án phí;

- Nộp tiền tạm ứng án phí cho cơ quan thi hành án và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;

- Tòa án thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục.

Trên đây là tư vấn của luật sư về vấn đề thay đổi quyền nuôi dưỡng con của người còn lại. Nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ nhanh nhất.

Hotline: 079 44 77 555; 0932 116 766

Email: lsnguyenhieuhcm@gmail.com

Website: luatsudongnai.com.vn

Address: 102/2S, Tổ 8, Khu Phố 3, Tân Hiệp, Biên Hòa, Đồng Nai

 

 

 

 

 

 

Dịch vụ khác